Người lao động làm việc vào ngày giỗ tổ Hùng Vương sẽ được tính lương như thế nào?

04/04/2022 10:24

Người lao động khi làm thêm giờ vào ngày nghỉ lễ giỗ tổ Hùng Vương sẽ được trả thêm lương cùng với lương ngày nghỉ lễ, tết.

gio-1649042453.png

Người lao động làm việc vào ngày lễ giỗ tổ Hùng Vương được hưởng thêm 300% lương ngày

Giỗ tổ Hùng Vương (mùng 10/3 âm lịch) là một trong những ngày nghỉ lễ có hưởng lương được quy định tại Bộ luật Lao động. Điểm c, Khoản 1, Điều 98 Bộ luật Lao động năm 2019 đã quy định cách tính lương nếu người lao động (NLĐ) có nhu cầu làm vào việc vào các ngày nghỉ lễ như giỗ tổ Hùng Vương.

Cụ thể, NLĐ làm thêm giờ vào ngày nghỉ này sẽ được trả ít nhất bằng 300% lương chưa kể tiền lương ngày lễ, tết, ngày nghỉ có hưởng lương đối với người lao động hưởng lương ngày.

Như vậy, NLĐ làm việc vào ngày nghỉ giỗ tổ Hùng Vương sẽ được hưởng nguyên ngày lương cộng thêm 300% lương ngày.

Người lao động nghỉ giỗ tổ Hùng Vương dựa theo chế độ làm việc

Theo quy định tại điểm e, Khoản 1 Điều 112 Bộ luật Lao động năm 2019, NLĐ được nghỉ làm việc, hưởng nguyên ngày lương trong những ngày lễ, tết như: Tết dương lịch (nghỉ 1 ngày 1/1), Tết âm lịch (nghỉ 5 ngày), Ngày Chiến thắng (nghỉ 1 ngày 30/4), Ngày Quốc tế Lao động (nghỉ 1 ngày 1/5), Ngày Quốc khánh (nghỉ 2 ngày 2/9 và 1 ngày liền kề trước hoặc sau 2/9), Ngày giỗ tổ Hùng Vương (1 ngày 10/3 âm lịch). Ngoài ra, căn cứ theo điều kiện thực tế, Thủ tướng Chính phủ sẽ quyết định cụ thể ngày nghỉ Tết âm lịch và lễ Quốc khánh hàng năm.

Do ngày 10/3 âm lịch năm nay rơi vào ngày chủ nhật (10/4 dương lịch) nên theo quy định, giỗ tổ Hùng Vương năm 2022 cán bộ, công nhân, viên chức và NLĐ trong các cơ quan nhà nước, đơn vị sự nghiệp công lập, tổ chức chính trị, tổ chức chính trị – xã hội được nghỉ 3 ngày liên tục từ 9/4 – 11/4.

Ngoài ra, đôi với những cán bộ, công chức, viên chức và NLĐ làm việc tại các tổ chức, cơ quan không thực hiện 2 ngày nghỉ cố định thứ 7 và chủ nhật thì sẽ căn cứ vào chương trình, kế hoạch cụ thể của từng đơn vị để sắp xếp lịch nghỉ phù hợp.

Anh Ngọc
Bạn đang đọc bài viết "Người lao động làm việc vào ngày giỗ tổ Hùng Vương sẽ được tính lương như thế nào?" tại chuyên mục TIN TỨC. Mọi bài vở cộng tác xin gọi hotline (0949.685.111) hoặc gửi về địa chỉ email banvideo.dntt@gmail.com).